EIC – Elektronické Informační Centrum – Trung tâm thông tin điện tử là tên của dự án do nhóm kỹ sư người Việt nam, đang sống và làm việc tại Cộng hòa Séc, lập ra và thực hiện. Mục đích chính của dự án là : (1) Cung cấp các thông tin, đặc biệt là về pháp lý, và tư vấn pháp lý cho cộng đồng người Việt đang sống tại Séc, (2) Dịch và đăng tải những tin tức thời sự diễn ra tại CH Séc. Tất cả đều nhằm mục đích giúp đỡ cho quá trình hội nhập của người Việt Nam vào xã hội Séc và để từng cá nhân có thể tự mình giải quyết được những vấn đề nảy sinh tại đây. Ngoài ra, cũng cung cấp cho người Séc một số thông tin cơ bản về con người và đất nước Việt nam. Tin tức hoặc bài viết và ý kiến đóng góp cho trang web xin gửi về email: nguyendoantruong@seznam.cz.

Đưa trẻ em đi máy bay phải có ủy quyền của cha mẹ

Hỏi : Trẻ em có được một mình đi máy bay?

Trả lời : Tại điều 5 Nghị định số 26/2009/NĐ-CP ngày 28/10/2009 của Chính phủ quy định về vận chuyển hàng không và hoạt động hàng không chung quy định: “Hãng hàng không có trách nhiệm xây dựng, ban hành Điều lệ vận chuyển của hãng phù hợp với các quy định của pháp luật".

Điều lệ vận chuyển phải có các nội dung quy định về các vấn đề sau: quyền và nghĩa vụ của Người vận chuyển; quyền và nghĩa vụ của khách hàng; vé; giá cước vận chuyển và điều kiện áp dụng; đặt giữ chỗ; lịch bay; chậm chuyến, hủy chuyến bay, từ chối và hạn chế chuyên chở; hoàn trả tiền; Trách nhiệm dân sự đối với thiệt hại gây ra đối với khách hàng; vận chuyển hành khách đặc biệt.

Theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 8 Nghị định 26 thì trẻ em được coi là hành khách đặc biệt. Do đó mỗi hãng hàng không sẽ xây dựng, ban hành điều lệ vận chuyển riêng của hãng mình, trong điều lệ phải có các quy định cụ thể về từ chối và hạn chế chuyên chở, về vận chuyển hành khách đặc biệt (trẻ em, người cao tuổi, phụ nữ mang thai...).

Vì vậy bạn cho con bạn đi hãng hàng không nào cần căn cứ vào quy định của hãng hàng không đó. Thông thường thì các hãng đều có yêu cầu khi trẻ em đi máy bay phải có cha mẹ đi cùng hoặc đi cùng người khác phải có ủy quyền; nếu đi một mình thì phải thực hiện và đăng ký trước theo thủ tục riêng.

Đối với trường hợp đi cùng người khác cần có ủy quyền vì theo quy định của pháp luật cha mẹ là người có nghĩa vụ trực tiếp quản lý, chăm sóc con cái, là người đại diện theo pháp luật của con. Do đó nếu là người khác thực hiện thay nghĩa vụ của mẹ theo yêu cầu/đồng ý của cha mẹ thì phải có căn cứ chứng minh mối quan hệ và việc ủy quyền thực hiện thay này để hãng hàng không chấp nhận.

Căn cứ chứng minh trong trường hợp này được thể hiện bằng Giấy/hợp đồng ủy quyền theo quy định (có công chứng, chứng thực của cơ quan có thẩm quyền). Vì vậy các hãng hàng không thường yêu cầu khi trẻ em đi máy bay cùng người không phải là cha mẹ phải có sự ủy quyền của cha mẹ là phù hợp với quy định của pháp luật và cũng là để bảo vệ sự an toàn cho trẻ em nói riêng và an toàn hàng không nói chung.

Thủ tục và điều kiện cụ thể sẽ theo quy định riêng của mỗi hãng nên bạn cho con đi hãng hàng không nào thì cần xem xét quy định của hãng đó.

Theo Luật sư Trần Thúy Hằng


 

Elektronické Informační Centrum, zkratka : EIC, je název projektu skupiny vietnamských inženýrů, kteří žijí a pracují tady v ČR. Hlavní obsahy tohoto projektu jsou : (1) poskytovat informace, zejména právní, současně s provozováním poradny, určené vietnamským občanům žijícím v ČR; (2) Překládat a zveřejnit aktuální články z českého jazyka do vietnamského; Cílem tohoto projektu je pomoci vietnamským občanům v procesu integrace do české společnosti, aby mohl každý jedinec sám vyřešit vzniklé záležitosti v prostředí českém. Mimo to poskytuje zájemcům z české strany nějaké užitečné informace o Vietnamu a jeho lidech. Všechny otázky nebo články a připomínky ohledně EIC, prosíme, zašlete na mailovou adresu : nguyendoantruong@seznam/cz nebo eic2011@seznam.cz